Trang 1 trong 2 12 Cuối cùngCuối cùng
kết quả từ 1 tới 10 trên 11

Ðề tài: Cổng Trại

...:: nhÓc_Quậy ::...
    Gia nhập
    May 2010
    Nơi cư ngụ
    HBUI
    Cảm ơn
    284
    Được cảm ơn 570 lần trong 337 bài viết

Cổng Trại

khi các bạn đi cắm trại, thì ngoài lều ra, ta còn phải dựng thêm cổng trại và cột cờ nữa. Nay mình giới thiệu đến các bạn các cổng Trại đã tửng được dựng....

[Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ]
    Trong những kỳ trại ta thường thiết kế cổng trại với ý nghĩa là giới thiệu cho các bạn biết về đơn vị mình và để biểu diễn những kỹ năng kỹ thuật trại. Cổng trại là 1 trong 4 phần của thủ công tại trại là cổng, cột cờ và kỳ đài, cầu qua sông và tiện nghi trại.
    Cổng trại lớn hay nhỏ, thủ công hay hiện đại... đều phụ thuộc quy mô của trại và số lượng trại sinh tham gia, không thể có 1 cổng hoành tráng chỉ để sử dụng cho 20 người hay ngược lại.

Các bước cơ bản để thực hiện cổng trại cho đội nhóm của mình là:
    1. Phác thảo cổng trại, sau đó vẽ chính xác bằng phương pháp vẽ kỹ thuật (bao gồm tỷ lệ tương ứng, diễn họa màu sắc...). Chúng ta có thể vẽ bằng chì, màu mước, bút lông... Tuy nhiên hiện nay ta có thể ứng dụng một số phần mềm vẽ như Coreldraw, Paint, Photoshop... để tăng tính hiện đại và dễ dàng hiệu chỉnh.
    2. Tính toán và dự trù kinh phí:
    - Tính toán số lượng cây tre, tầm vông theo kích thước bản vẽ.
    - Tính toán những vật liệu trang trí thêm như, mẹt, bảng tên, cờ phướng, cờ nước, dải lụa... hay pa-nô trang trí khác.
    - Tính phương án chịu lực cho cổng trại như: dựng trên đâu? (đất, xi-măng, cát...) căng bằng gì? (dây dù, đóng đinh, chôn xuống đất...)
    - Ngoài ra, các bạn có thể làm cổng trại mình đẹp hơn bằng việc thiết kế dàn đèn để chiếu sáng ban đêm, hay dàn âm thanh để phát thanh những bài hát cộng đồng, liên lạc trại sinh...
    - Lên bảng dự trù kinh phí để thực hiện theo khả năng của đơn vị.
    3. Thi công cổng trại:
    - Phân công công việc cho những trại sinh tham gia dựng cổng. Ai làm gì? (dựng cổng, treo cờ, đi dây điện đèn,...)
    - Xác định vị trí cổng trại phải thuận tiện và là nơi ra vào chính của trại sinh.
    - Sử dụng các nút dây ứng dụng traong thủ công trại để thực hiện cổng trại như: nút tháp dài, tháp chữ thập... Riêng đối với những cổng hiện đại thì lưu ý dụng cụ cần thiết như: búa, đinh, súng bắn kim,...
    Xin giới thiệu đến các bạn một số mô hình và thực tế các cổng trại để tham khảo (tài liệu được sưu tầm từ nhiều nguồn trên internet).

[Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ]

---------- Post added at 22:50 ---------- Previous post was at 22:50 ----------

Trong phần 1, AQ2 đã giới thiệu cho các bạn một số mô hình cổng trại làm bằng đũa hay que tre. Trong phần 2 xin giới thiệu một số hình vẽ về cổng trại kỹ năng.
    [Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ][Chỉ có Thành viên mới có thể nhìn thấy Liên kết. ]

Gia nhập
    May 2010
    Nơi cư ngụ
    HBUI
    Cảm ơn
    284

giới thiệu các bạn một số cổng trại đã thực hiện trong thời gian qua, trong đó có 1 số cổng được dựng bằng dàn giáo và trang trí bằng bảng vải dán chữ mốp.

Năm 1996, tại khu du lịch Bửu Long, AQ2 dựng cổng trại cho con em cán bộ công nhân viên Tổng công ty xây dựng 5. Cổng thực hiện bằng tầm vông, căng dây nilon màu, mẹt, chữ mốp và kích thước là cao 4m ngang 7m.

Năm 1997, làm cổng trại cho Hội đồng Đội Thành phố tại Thảo Cầm viên trong hội thi Chỉ huy Đội giỏi toàn thành.

Năm 1997, AQ2 dựng cổng trại cho Đại học Kinh tế tại công viên Tao Đàn tại trại 26-3. Cổng cao 6m được dựng bằng dàn giáo xây dựng và trang trí bằng vải căng trên khung gỗ.

Năm 1998, tương tự thế nhưng chiều ngang cổng là 16m, cao 6m. Hai bên là 2 tấm pa-nô giới thiệu Sài Gòn - TPHCM 300 năm.

Năm 15-10-2000, tại Hội trại Khối Công nhân lao động toàn thành, AQ2 dựng cổng tiểu trại cho cụm gồm 11 đơn vị.

Cũng trong trại này, một tiểu trại tên Tôn Đức Thắng đã dựng cổng mô phỏng con tàu và xưởng Ba Son.

Năm 2001, thiết kế cổng trại cho Hội doanh nghiệp trẻ Thành phố tại VietNam Water World.

Đợt hoạt động Nối vòng tay lớn 2002, quận 2 nhận thiết kế và thực hiện cổng cho cụm gồm 7 đơn vị trong ngày hội tại cổng chính công viên Tao Đàn.

Năm 2002, Thành phố tổ chức trại Rèn luyện 1 tại núi Dinh. Cổng trại đơn giản nhưng rất hài hòa với thiên nhiên.

Năm 2002, tại Liên hoan Tủ lĩnh miền Đông Nam Bộ, đoàn Đồng Nai đã dựng cổng trại hình ngôi sao.

Năm 2004, trong chuyến du khảo Về Trung ương cục T4, cụm giao cho quận 2 thực hiện cổng tiểu trại "Đoàn kết:.

Cũng trong trại T4, cụm quận Tân Bình cũng thực hiện cổng tiểu trại như hình bên dưới.

Năm 2005, quận 2 đăng cai trại Rèn luyện 1 cụm. Cổng trại dựng vừa đơn giản vừa hiện đại thể hiện sự vươn lên của trại sinh.

Trại Huấn luyện viên cấp 1 Quốc gia tại Bình Phước. Các bạn đang chụp tại cổng chính trại.

Cũng tại trại, các bạn và anh chị lãnh đạo Hội LHTN Thành phố chụp hình tại cổng trại đoàn TPHCM.

Gia nhập
    May 2010
    Cảm ơn
    67
    Được cảm ơn 168 lần trong 79 bài viết
    Chà chà !!! dinhhoang chịu khó sưu tầm ghê nhỉ. Lúc trước và hiện nay em có hoạt động tại CLB nào đó chuyên về những nội dung này không?
    Nếu Tôi đoán không lầm thì hẳn là em yêu thích loại hình sinh hoạt này lắm.

Những hình ảnh mô hình này sẽ khá thú vị cho những các bạn tham khảo.
    Rất tiết là mấy tấm ảnh về cổng trại từ trước đến nay qua những Hội trại của trường do Tui thiết kế và cùng anh em thực hiện thì đang bị thất lạc. Nếu không thì post lên anh em coi chơi hehehehe.

Lưu ý anh em nhé:
    Tham khảo và khi thực hiện thì anh em nhớ cho dùm, cổng trại tuyệt đối không dùng đinh nhé. Nếu ép lắm thì có thể dùng kẽm để buộc.
    Đã là chất kỹ năng thì phải dùng đúng. Đẹp nhất là dùng dây dù, keo một chút thì dùng dây nilon hoặc một số loại dây khác... Tận dụng hiện đại thì dùng chốt ... hehehehe bèo bèo thì ít ra Tui cũng đã từng "mần" trong môi trường KNDN khoảng chục năm nên cũng có được ít ít kinh nghiệm hehehehe.

Sửa lần cuối bởi dragonland; 31-05-10 lúc 02:10.

4. Các thành viên đã cảm ơn dragonland vì bài viết hữu ích:

Nhoc.Kel (31-05-10)

Gia nhập
    May 2010
    Nơi cư ngụ
    HBUI
    Cảm ơn
    284
    hihi, tka anh. Trước jờ em có đi học wa 1 2 lớp kĩ năng, nhưng chưa có tham gia vào CLB nào cả. những jì em biết được là do quá trình em sinh hoat Đoàn Thanh Niên trên Phường + Khu Phố. em tham gia những hoạt động này cũng dc 5 6 năm ji đó,dc những anh chị Đoàn Phường, Quận Đoàn chĩ dẫn và qua những kì cắm trại qua đêm, rồi đên những chuyến dã ngoại nên em cũng có 1 tí xíu gọi là biết đến các kĩ năng, nhưng chưa dc thực hành nhiều anh àh. bởi vậy kĩ năng của em còn kém lắm. em thix tham gia những sinh hoạt tập thể lắm :D:D

MINH DƯƠNG® Avatar của Nguyễn
    Gia nhập
    May 2010
    Nơi cư ngụ
    In the déjà vu of SB
    Cảm ơn
    146
    Được cảm ơn 284 lần trong 169 bài viết
    Admin Hoàng rất chịu khó sưu tầm, nhưng trong nhiều bài viết không ghi nguồn dẫn. Đó là thiếu sót lớn đối với một admin đấy nhé ^^!

♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪ ...La vie est si belle... ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪
    facebook.com/nmduong

Gia nhập
    May 2010
    Nơi cư ngụ
    HBUI
    Cảm ơn
    284
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dr D Xem Bài Gởi
    Admin Hoàng rất chịu khó sưu tầm, nhưng trong nhiều bài viết không ghi nguồn dẫn. Đó là thiếu sót lớn đối với một admin đấy nhé ^^!
    vâng, đây là thiếu sót của em, em xin nhận khuyết điểm ạh. lần sau em ko dám nhu thế nữa ah:onion90::onion90::onion90:

Gia nhập
    May 2010
    Cảm ơn
    67
    Được cảm ơn 168 lần trong 79 bài viết
    Ái chà, admin dinhhoang mà chịu đến tham gia Lửa Hồng thì zui hỉ. Mà chờ hoài không thấy :)). Nhưng nhắm chịu nổ nhiệt không em?
    Theo tình hình cho thấy chắc chắn em sẽ nằm trong BCN CLB Tin học và tham gia điều hành diễn đàn này. Sặc nhiều việc chịu nổi không kekekeke

Gia nhập
    May 2010
    Nơi cư ngụ
    HBUI
    Cảm ơn
    284
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dragonland Xem Bài Gởi
    Ái chà, admin dinhhoang mà chịu đến tham gia Lửa Hồng thì zui hỉ. Mà chờ hoài không thấy :)). Nhưng nhắm chịu nổ nhiệt không em?
    Theo tình hình cho thấy chắc chắn em sẽ nằm trong BCN CLB Tin học và tham gia điều hành diễn đàn này. Sặc nhiều việc chịu nổi không kekekeke
    hix anh nói đúng rùi đó. em bị nằm trong BCN của CLB Tin Học ùi nek. còn CLB XKLH thì em chắc sẽ tham gia thử vào 1 ngày nào đó. tất nhiên ko phải tuần này (6/6).

Gia nhập
    May 2010
    Cảm ơn
    156
    Được cảm ơn 551 lần trong 198 bài viết
    Box CLB kỹ năng mà toàn nói chuyện lửa hồng cũng ko được đâu nha pà kon. kỳ lắm qua box lử hồng trao đổi cho hợp lý nhé.

11. Các thành viên đã cảm ơn Vice director vì bài viết hữu ích:

bemoikhun_bob (18-06-11)

Gia nhập
    Jun 2010
    Cảm ơn
    130
    Được cảm ơn 218 lần trong 107 bài viết
    đại ca có mặt ở khắp nơi. chuyển qua làm cảnh sát khu vực là ok. hehe

Trang 1 trong 2 12 Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks

Quyền Hạn Của Bạn